Bạn Quách Lê Hồng có câu hỏi :” Em đã tốt nghiệp trung cấp nghề hướng dẫn viên, và đã có thẻ hướng dẫn nội địa. Nếu em muốn lấy thẻ hướng dẫn quốc tế thì cần phải học lớp nào, và thời gian bao lâu? Và có cần yêu cầu gì không ạ?”

Giáo Dục Việt -Edu xin trả lời bạn Quách Lê Hồng như sau:

Căn cứ theo Điều 72 Luật Du lịch số 44/2005/QH11, điều kiện hành nghề, tiêu chuẩn cấp thẻ hành nghề hướng dẫn viên du lịch.

Thì tốt nghiệp trung cấp không được cấp thẻ hướng dẫn viên quốc tế.

Đối với những bạn tốt nghiệp trung cấp thì các bạn chỉ có thể được cấp thẻ hướng dẫn viên nội địa.

Và để được cấp thẻ hướng dẫn viên quốc tế thì các bạn phải có đủ các yếu tố (điều kiện) sau:

  1. Có quốc tịch Việt Nam, thường trú tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.
  2. Không mắc bệnh truyền nhiễm, không sử dụng các chất gây nghiện.
  3. Tốt nghiệp Đại học chuyên ngành hướng dẫn viên du lịch trở lên
  4. Có 1 trong những chứng chỉ sau:– TOEFL 500 điểm trở lên– IELT 5.5 điểm trở lên– TOEIC 650 điểm trở lên– Bằng tốt nghiệp chuyên ngành ngoại ngữ trở lên.– Bằng tốt nghiệp Đại học ở nước ngoài trở lên.– Có chứng nhận đạt trình độ ngoại ngữ do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp.– Hoặc chứng chỉ tương đương đối với các ngoại ngữ khác.Note: Các truờng hợp không thuộc chuyên ngành hướng dẫn viên du lịch
ĐH ngành Du lịch Chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch 1 tháng
ĐH khối Kinh tế, Khoa học xã hội Chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch 2 tháng
ĐH khối Khoa học tự nhiên, Kinh tế kỹ thuật – Công nghệ Chứng chỉ nghiệp vụ hướng dẫn du lịch 3 tháng
ĐH chuyên ngành khác và có thẻ hướng dẫn viên du lịch Nội địa
ĐĂNG KÝ HỌC NGAY
Facebook Comments